Gwobr Erasmus

Neidio i: llywio, chwilio

Gwobr a roddir yn flynyddol gan Stichting Praemium Erasmianum yw Gwobr Erasmus er cydnabod cyfraniadau i ddiwylliant, cymdeithas a gwyddorau cymdeithas yn Ewrop a'r holl fyd. Mae'n dwyn enw'r dyneiddiwr Iseldiraidd Desiderius Erasmus.

Enillwyr Gwobr

Blwyddyn Enillydd Gweithgaredd Gwlad
1958 Pobl Awstria[1] Awstria
1959 Robert Schuman (1886–1963) gwleidydd Ffrainc
Karl Jaspers (1883–1969) athronydd Almain
1960 Marc Chagall (1887–1985) arlunydd Ffrainc
Oskar Kokoschka (1886–1980) arlunydd Awstria
1962 Romano Guardini (1885–1968) diwinydd Yr Eidal
1963 Martin Buber (1878–1965) athronydd Israel
1964 Union Académique Internationale cyfundrefn academaidd ryngwladol
1965 Charles Chaplin (1889–1977) actiwr a chyfarwyddwr ffilm Y Deyrnas Unedig
Ingmar Bergman (1918–2007) cyfarwyddwr ffilm Sweden
1966 Herbert Read (1893–1968) hanesydd celf Y Deyrnas Unedig
René Huyghe (1906–1997) hanesydd celf Ffrainc
1967 Jan Tinbergen (1903–1994) economydd Yr Iseldiroedd
1968 Henry Moore (1898–1986) cerflunydd Y Deyrnas Unedig
1969 Gabriel Marcel (1889–1973) athronydd Ffrainc
Carl Friedrich von Weizsäcker (1912–2007) ffisegydd ag athronydd Almain
1970 Hans Scharoun (1893–1972) pensaer Almain
1971 Olivier Messiaen (1908–1992) cyfansoddwr Ffrainc
1972 Jean Piaget (1896–1980) seicolegydd Y Swistir
1973 Claude Lévi-Strauss (1908–2009) anthropolegydd Ffrainc
1974 Ninette de Valois (1898–2001) coreograffydd Iwerddon
Maurice Béjart (1927–2007) coreograffydd Ffrainc
1975 Ernst Gombrich (1909–2001) hanesydd celf Awstria – Y Deyrnas Unedig
Willem Sandberg (1897–1984) teipograffydd a churadur amgueddfa Yr Iseldiroedd
1976 Amnest Rhyngwladol corff hawliau dynol
René David (1906–1990) cyfreithydd Ffrainc
1977 Werner Kaegi (1901–1979) hanesydd Y Swistir
Jean Monnet (1888–1979) economydd Ffrainc
1978 Theatr bypedau[2]
"La Marionettistica Fratelli Napoli" pypedwyr Yr Eidal
Margareta Niculescu a "Tandarica" pypedwyr Rwmania
Yves Joly a "Théatre du Papier" pypedwyr Ffrainc
Peter Schumann a "Bread & Puppet" pypedwyr Unol Daleithiau
1979 Die Zeit papur newydd Almain
Neue Zürcher Zeitung papur newydd Y Swistir
1980 Nikolaus Harnoncourt (1929–2016) arweinydd Awstria
Gustav Leonhardt (1928–2012) arweinydd Yr Iseldiroedd
1981 Jean Prouvé (1901–1984) pensaer Ffrainc
1982 Edward Schillebeeckx (1914–2009) diwinydd Gwlad Belg
1983 Raymond Aron (1905–1983) athronydd Ffrainc
Isaiah Berlin (1909–1997) athronydd Y Deyrnas Unedig
Leszek Kołakowski (1927–2009) athronydd Gwlad Pwyl
Marguerite Yourcenar (1903–1987) nofelydd Ffrainc
1984 Massimo Pallottino (1909–1995) archeolegydd Yr Eidal
1985 Paul Delouvrier (1914–1995) gwleidydd Ffrainc
1986 Václav Havel (1936–2011) awdur Y Werinaieth Tsiec
1987 Alexander King (1909–2007) gwyddonydd Y Deyrnas Unedig
1988 Jacques Ledoux (1922–1988) curadur archif sinema Gwlad Belg
1989 International Commission of Jurists corff hawliau dynol
1990 Grahame Clark (1907–1995) archeolegydd Y Deyrnas Unedig
1991 Bernard Haitink (g. 1929) arweinydd Yr Iseldiroedd
1992 Archivo General de Indias archifdy Sbaen
Simon Wiesenthal (1908–2005) ymchwilydd troseddwyr rhyfel Natsïaidd Awstria
1993 Peter Stein (g. 1937) cyfarwyddwr theatr Almain
1994 Sigmar Polke (1941–2010) arlunydd a ffotograffydd Almain
1995 Renzo Piano (g. 1937) pensaer Yr Eidal
1996 William Hardy McNeill (1917–2016) hanesydd Canada
1997 Jacques Delors (g. 1925) gwleidydd Ffrainc
1998 Mauricio Kagel (1931–2008) cyfansoddwr Yr Ariannin – Almain
Peter Sellars (g. 1957) cyfarwyddwr theatr Unol Daleithiau
1999 Mary Robinson (g. 1944) gwleidydd Iwerddon
2000 Hans van Manen (g. 1932) coreograffydd Yr Iseldiroedd
2001 Adam Michnik (g. 1946) awdur Gwlad Pwyl
Claudio Magris (g. 1939) awdur Yr Eidal
2002 Bernd Becher (1931–2007) ffotograffydd Almain
Hilla Becher (1934–2015) ffotograffydd Almain
2003 Alan Davidson (1924–2003) hanesydd bwyd Y Deyrnas Unedig
2004 Sadiq Jalal Al-Azm (1934–2016) athronydd Syria
Fatema Mernissi (1940–2015) cymdeithasegydd Moroco
Abdolkarim Soroush (g. 1945) athronydd Iran
2005 Simon Schaffer (g. 1955) hanesydd gwyddoniaeth Y Deyrnas Unedig
Steven Shapin (g. 1943) hanesydd gwyddoniaeth Unol Daleithiau
2006 Pierre Bernard (g. 1942) cynllunydd Ffrainc
2007 Péter Forgács (g. 1950) cyfarwyddwr ffilm Hwngari
2008 Ian Buruma (g. 1951) awdur Yr Iseldiroedd
2009 Antonio Cassese (1937–2011) cyfreithydd Yr Eidal
Benjamin Ferencz (g. 1920) cyfreithydd Unol Daleithiau
2010 José Antonio Abreu (g. 1939) cerddor ac addysgydd Feneswela
2011 Joan Busquets (g. 1946) pensaer Sbaen
2012 Daniel Dennett (g. 1942) athronydd Unol Daleithiau
2013 Jürgen Habermas (g. 1929) athronydd Almain
2014 Frie Leysen (g. 1950) cyfarwyddwr theatr Gwlad Belg
2015 Cymuned Wicipedia[3]
2016 A. S. Byatt (g. 1936) nofelydd Y Deyrnas Unedig
2017 Michèle Lamont (g. 1957) cymdeithasegydd Canada

Cyfeiriadau

Dolennau allanol

The article is a derivative under the Creative Commons Attribution-ShareAlike License. A link to the original article can be found here and attribution parties here. By using this site, you agree to the Terms of Use. Gpedia Ⓡ is a registered trademark of the Cyberajah Pty Ltd.